Mình vừa có dịp đi thăm một khu bảo tồn cộng đồng dân tộc thiểu số (tribe) ở Florida, Mỹ. Mình thật ngạc nhiên khi thấy cách họ làm du lịch quá tuyệt, nó không chỉ mang lại những điều hứng khởi cho du khách mà còn làm giàu cho chính người thổ dân bản địa.
Giá mà chúng ta cũng có những không gian bảo tồn và làm du lịch tại chính những vùng đồng bào dân tộc thiểu số để họ có thể gìn giữ những nét đẹp văn hoá bản địa, làm giàu cho chính mình và để nhiều bạn trẻ được trải nghiệm và hiểu hơn về đất nước mình.
Ngay bên ngoài,, du khách đã bị ấn tượng bởi hình ảnh chàng trai thổ dân vạm vỡ đang giao đấu với cá sấuDu khách ngồi trên những chiếc thuyền máy có động cơ cánh quạt phản lực phía sau…… để lướt trên đồng cỏ ngập nước bao la. Người lái tàu cũng là những thổ dân bản địa. Du khách được dịp phấn khích với những cú ngoặt 180 độ, tàu trượt trên mặt cỏ, nước tung trắng xoá.
Trên đường vào khu làng của người bản địa, du khách sẽ mê đắm, trầm trồ ngắm nhìn những chú chim tuyệt đẹp, hay những chú cá sấu khổng lồ nặng tới hơn 2 tạ nằm phơi mình bên bờ cỏ.Người đàn ông này cặm cụi làm đồ thủ công mỹ nghệ. Họ hào hứng nói về cuộc sống của cha ông họ hàng trăm năm trước với những nét văn hoá đặc trưng.Màn trình diễn “khiêu vũ với cá sấu” khiến nhiều người thót tim. Anh chàng này đã giành rất nhiều thời gian trò chuyện với du khách, cho du khách ôm những chú cá sấu nhỏ để chụp hình. Họ cực kỳ thân thiện, mến khách và luôn tràn đầy lòng tự hào về quê hương và dân tộc của họ.