Một trong những điều khiến bạn bè quốc tế ấn tượng về Việt Nam đó chính là hình ảnh của bộ trang phục truyền thống, Áo dài. Là một người con gái Việt, mình luôn cảm thấy vô cùng may mắn và tự hào khi có cơ hội được khoác trên mình bộ quốc phục ấy, đặc biệt là trong dịp Tết vừa rồi tại Virginia, nơi đăng cai tổ chức Hội chợ Tết cùng cuộc thi Hoa hậu Áo dài 2019. Xin cảm ơn ban tổ chức đã tạo ra một sân chơi vô cùng bổ ích và ý nghĩa cho cộng đồng người Việt tại Virginia_Washington DC_Maryland. Mình đã cố gắng để thể hiện sao cho thật tốt để xứng đáng với bộ Áo dài ấy, sao cho xứng với màu cờ sắc áo của dân tộc.Và đó sẽ là một trong những trải nghiệm đáng nhớ nhất đối với mình trong chuyến đi tới Mỹ này.
Qua đây, mình xin được gửi lời cảm ơn tới Ban tổ chức cuộc thi “Tết Việt trên đất Mỹ 2019”_Hội thanh niên sinh viên Việt Nam tại Hoa Kỳ đã tạo điều kiện và ủng hộ các bạn trẻ để có thể kế thừa và phát huy truyền thống tốt đẹp của dân tộc thông qua những sân chơi nhỏ mà ý nghĩa trong dịp Tết Kỷ Hợi 2019. Hy vọng rằng trong tương lai, các bạn có thể tích cực tổ chức cũng như tham gia nhiệt tình hơn nữa để có thể lan tỏa và truyền tải được những thông điệp của không chỉ ngày Tết cổ truyền của dân tộc, mà còn của nhiều hoạt động khác nhằm thúc đẩy quan hệ ngoại giao giữa hai nước cũng như đưa tên tuổi của đất nước mình vươn tầm ra thế giới.
Chúc tất cả mọi người có một năm mới thật dồi dào sức khỏe, an khang, thịnh vượng và thật nhiều niềm vui.
1. Những ngày cuối cùng của dịp Tết Nguyên Đán 2019 đang dần khép lại, để lại trong lòng không chỉ riêng mình mà còn cả trong lòng những người con xa xứ những cảm xúc khó phai hơn bao giờ hết. 2.Đây là cái Tết đầu tiên trong 19 năm cuộc đời mình không được ở bên cạnh gia đình, không được hòa chung bầu không khí nhộn nhịp, ấm áp trước giờ phút đón giao thừa bên cạnh người thân, bạn bè và không được trực tiếp cảm nhận hương vị quen thuộc của quê nhà qua những món ăn truyền thống đậm đà bản sắc dân tộc. 3. Nhưng không có lẽ vì thế mà mình lại bỏ quên đi những phong tục tập quán đáng tự hào ấy. 4.Từ ngày bước chân tới xứ cờ hoa, trong lòng mình chưa bao giờ thôi tự hào về Tổ quốc, về con người cũng như dòng máu Việt đang chảy trong tim này. 5. Chỉ khi đặt mình trong một môi trường hoàn toàn lạ lẫm về văn hóa, cách ứng xử và phong cách sống, bạn mới nhận ra giá trị của cội nguồn là như thế nào. 6. Hợp chủng quốc Hoa Kỳ, nơi hội tụ của sự đa dạng không chỉ về ngôn ngữ, văn hóa, lối sống mà còn cả về những cơ hội và thách thức, bạn phải học cách để tự tìm hiểu mọi thứ, tự đưa ra những quyết định và tự chịu trách nhiệm cho chính bản thân mình. 7. Chính vì vậy mà mỗi một du học sinh hay bất kì một công dân nước ngoài nào bước chân tới Mỹ, đều mang trong mình một sứ mệnh cao cả liên quan tới thể diện của một quốc gia, và mình cũng vậy 8. Mình luôn cố gắng để gây ấn tượng tốt với bạn bè quốc tế về hình ảnh của đất nước mình, và một khi có cơ hội, mình sẽ ngay lập tức nắm lấy. 9. Và chúng ta, là những người con đất Việt, là tuổi trẻ, là tương lai của đất nước, hãy không ngừng cố gắng kế thừa, gìn giữ và phát huy những truyền thống quý báu của dân tộc, của cha ông ta đã để lại. Hy vọng rằng ở phía xa xôi nơi Tổ quốc, các bạn trẻ hãy cùng nhau chung tay góp sức để có thể xây dựng đất nước ngày một giàu đẹp và vững mạnh hơn nữa, hãy để tên tuổi của Việt Nam gây những ấn tượng mạnh mẽ trong lòng bạn bè thế giới. Và đoàn kết chính là sức mạnh lớn nhất của một dân tộc, hãy làm những điều như đội tuyển U23 của chúng ta đã làm, không chỉ trên sân cỏ, mà còn trên mọi mặt trận, mọi lĩnh vực khác để có thể thúc đẩy và phát huy tối đa những tiềm năng mà đất nước đã, đang và sẽ có. Hãy để Việt Nam có thể “sánh vai với các cường quốc năm châu”, điều ấy có thể hay không, ấy chính là nhờ “một phần lớn công học tập” của chúng ta.